Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không?

Chồng tôi là người Mỹ, nay muốn mua một ngôi nhà tại Việt Nam để thỉnh thoảng về có chỗ đi ra đi vào. Tôi muốn hỏi chồng tôi là người nước ngoài như thế thì có được phép mua nhà ở tại Việt Nam không?

Mtđt 14:47pm, 18/10/2018

Luật sư trả lời:

Điều 159 Luật Nhà ở 2014 quy định đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài như sau:

  1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:
  2. a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
  3. b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);
  4. c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.
  5. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:
  6. a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
  7. b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Do đó với trường hợp hợp của bạn có chồng là người Mỹ hoàn toàn có thể tiến hành mua nhà ở tại Việt Nam, tuy nhiên chồng bạn sẽ phải đáp ứng và tuân thủ chặt chẽ theo quy định pháp luật của luật này và các luật khác liên quan.

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
Giám Đốc Hãng Luật TGS LawFirm
Địa chỉ: Số 5 Ngách 24 - Ngõ 1 – Trần Quốc Hoàn, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội
Số di động: 0918 368 772/Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin mới nhất